Yin amfani da Rubutun don Magana tare da Takaici

Yi magana a taƙaice, shirya tare da kwafi

Akwai wasu keɓaɓɓun mutane waɗanda suke son tsayawa a cikin tabo, mutanen da ba sa tsoron yin magana a gaban ɗaki mai cike da baƙi. Sannan, akwai mafi yawan mu, ’yan adam masu sauƙi, waɗanda ke jin tsoron ba da jawabi a gaban jama’a. Tsoron magana da jama'a, wanda kuma aka sani da damuwa na magana ko glossophobia, yana da matsayi mai girma a cikin jerin mafi yawan phobias - an yi imanin cewa yana shafar kusan 75% na yawan jama'a.

Yawancin masu magana da kyau ba a haife su su kasance a kan mataki ba, amma sun zama masu kyau ta hanyar yin su da yawa. Oprah Winfrey ta yi magana a gaban mutane da yawa tun tana ƙaramar yarinya - ta kasance tana karanta ayoyin Littafi Mai Tsarki a cikin majami'u. Daga baya, kamar yadda kuka sani, ta girma har ta zama mafi nasara wajen gabatar da jawabin mata a duniya.

Idan har yanzu ba ku sami damar ba da jawabai masu yawa ba, kada ku damu. Kuna iya inganta koyaushe. Anan akwai wasu shawarwari da za mu iya ba ku don taimaka muku kan hanyarku don zama ƙwararrun ƙwararrun masu magana da jama'a.

Mai taken 6

  

Kwarewar yin magana ga jama'a ba shi da sauƙi. Tabbas, idan kuna son yin fice wajen ba da jawabai, kuna buƙatar yin aiki tuƙuru fiye da yadda kuke zato. Shiri shine mabuɗin idan ana maganar shawo kan fargabar magana. Kuna buƙatar yin aiki da magana da aikinku da yawa don ku da labarin ku ku ji daɗin saurare. Dukanmu mun san abin da muke ji a lokacin da muke sauraron wanda yake ba da jawabi, amma za mu iya gane tashin hankali a cikin harshensu na jiki, taurin muryarsa, jimlolin da ba sa fitowa cikin sauƙi kuma wani lokacin ma ba su da hankali. Mai magana mara tsari wanda ke jin tsoro da fargaba yana iya buƙatar kalmomi sama da 200 don bayyana wani abu wanda mai dogaro da kai, mai magana mai da hankali zai iya faɗi cikin 50.

Kada ku bari wannan ya faru da ku. Hanya ɗaya mai kyau don tantance ingancin ƙwarewar magana da jama'a ita ce yin rikodin kanku da rubuta jawabin da aka yi rikodi. Ta wannan hanyar za ku sami kowace kalma da kuka faɗi akan takarda. Idan ka karanta jawabin naka daga rubutun da ba a gyara ba, nan da nan za ka ga mene ne matsalolin da suka fi yawa a cikin maganganunka: Kuna amfani da kalmomi masu yawa? Shin maganarku tana da ma'ana? Kuna magana a takaice kuma cikakke? Lokacin da kuka ga mene ne ramukan ku, kuna iya gyara maganarku.

Wani muhimmin abu da ya kamata ku sani game da magana da jama'a shine mahimmancin taƙaice a cikin jawabinku. Yi tunani sosai game da abin da kuke ƙoƙarin faɗi kuma kuyi ƙoƙarin nemo ainihin kalmomin da kuke buƙatar bayyana hakan.

Amma me ya sa taƙaice yake da mahimmanci yayin ba da jawabai?

Lokacin da kake magana da fasaha, yana da kyau ka yi tunani game da masu sauraro. Suna ba ku lokaci mai mahimmanci kuma kuna buƙatar ba da wani abu mai mahimmanci a madadin. Har ila yau, yawancin masu sauraro a yau suna da iyakacin lokacin kulawa. Wannan shine ƙarin dalilin da ya sa yana da mahimmanci a yi magana da kyau. Don haka, saƙon da kuke ƙoƙarin isarwa yana buƙatar sauƙin fahimta kuma zuwa ga ma'ana. Idan kuna maimaita abubuwa ko amfani da ɓatanci, za ku zama kamar ba ku shirya ba kuma ba ku da kwarewa. Sannan kuna haɗarin cewa masu sauraron ku sun rasa sha'awa.

Har ila yau, lokacin da kake ba da jawabi a wani taron, kusan ko da yaushe kuna da iyakacin lokaci don yin hakan. Idan kun kasance kuna samun kalmomi masu yawa da yawa a cikin jawabinku za ku yi amfani da wasu mintuna masu mahimmanci waɗanda a ƙarshe zasu iya zama mahimmanci a gare ku don yin batu. Har ila yau, ta hanyar amfani da kalmomin filler za ku zama ƙasa da ƙarfin hali, don haka kawai ku guje wa abin da za ku iya.

Taruruka

Mai taken 7

A cikin duniyar kasuwanci, sanin yadda ake sadarwa daidai yana da matuƙar mahimmanci. Kuna buƙatar sanin yadda ake sadarwa tare da shugaban ku, membobin ƙungiyar ku kuma mafi mahimmanci, abokan cinikin ku. Sau da yawa, kuna buƙatar samun ɗan fallasa a cikin taron kasuwanci kuma wannan shine lokacin ku don haskakawa. Ko wataƙila kun sami babban ra'ayi wanda zaku iya gabatar da ƙungiyar ba tare da sanarwa ba. Kauda dabi'ar yin shiru! Kasancewa da yawa a wurin aiki ba makawa ne idan kuna son haɓaka aikin ku. Za mu ba ku wasu manyan shawarwari waɗanda za su taimake ku ku yi magana.

  • Idan kuna son yin magana a taro, wataƙila za ku ji damuwa kafin ya faru. Yi ƙoƙarin gyara damuwa don haka alamar cewa kun shirya don aiki.
  • Ku zo na ɗan lokaci kafin a fara taron kuma ku yi ƙoƙarin yin ɗan ƙaramin magana tare da abokan aikin ku don ku sami kwanciyar hankali.
  • Kada ku jira tsayi da yawa! Yi ƙoƙarin yin magana a cikin mintuna 15 na farko na taron, ko kuma wataƙila ba za ku sami ƙarfin hali don yin magana kwata-kwata ba.
  • Ka yi aiki da abin da za ka faɗa kafin taron. Muhimmin abu shi ne a san wace kalmomi za mu yi amfani da su wajen isar da saƙo mai tsabta da tsari.
  • Idan magana ya yi maka yawa, fara ƙarami, misali yi tambayoyi masu ƙarfi. Wannan kuma zai sa ku lura.
  • Nuna yunƙuri ta hanyar ɗaukar ɗawainiya (wataƙila yarda da bincika takamaiman batun?) Don taro na gaba.

Samu wannan aikin!

Mai taken 8

Idan kuna shirin yin hira da aiki, kuna buƙatar tuna cewa masu kula da HR suna kula da yadda kuke aiki (sadar da ba da magana), amma kuma, suna sa ido kan yadda kuke magana (sadar da magana). Kar a manta, kamfanoni suna mutuwa don nemo ƙwararrun ƴan takara masu ƙwarewar magana da jama'a waɗanda za su iya gabatar da su akan al'amuran daban-daban. Hakanan, sadarwa yana da mahimmanci saboda da alama za ku yi aiki a cikin ƙungiya. Idan kuna son ƙusa hira ta aiki kuna buƙatar duba ƙwararru da ƙarfin gwiwa, amma wannan kuma shine lokacin don nuna abin da kuka samu ta fuskar sadarwa. Ga wasu shawarwari don hirar aiki ta gaba:

  • Zai fi kyau a yi magana a hankali da yin magana da sauri da ba da amsa mara kyau. Ka yi tunani kafin ka yi magana.
  • Kyakkyawan kashi na tabbatarwa koyaushe ana maraba tunda yana nuna cewa kuna da tabbacin cewa kuna da duk abin da ake buƙata don yin aikin.
  • Kada ku daina aiki akan amfani da kalmarku da ƙamus don bayyana kanku cikin sauƙi.
  • Shirya tambayoyi a gaba. Wannan zai taimaka maka gano ko kana son yin aiki a kamfanin tun farko.
  • Yi ƙoƙarin bayar da madaidaiciyar amsoshi don tabbatar da batun ku.
  • Hakanan, nuna cewa kun san yadda ake sauraro. Kada ka katse mai tambayoyin.

Wadanne matsaloli ne mutane suka fi fuskanta a lokacin sadarwa da ba da jawabi?

Idan kana son yin magana a hankali da amincewa to lallai ka yi iya ƙoƙarinka don guje wa waɗannan abubuwan:

  1. Filler kalmomi - Waɗannan kalmomi ne waɗanda ba su da ƙima sosai ko ma'ana ga saƙon da kuke ƙoƙarin isarwa. Yawancin lokaci kuna amfani da su don samun lokaci don ku sami daƙiƙa don tunanin abin da kuke shirin faɗa na gaba. Misalai masu kyau ga waɗannan kalmomi ne da maganganu kamar: a zahiri, da kaina, a zahiri, ka sani, ina nufin…
  2. Dakatarwar filler suna da manufa iri ɗaya kamar kalmomin da ke sama, kawai sun fi muni tunda ba ma kalmomi na gaske ba ne. Anan muna magana ne game da sauti kamar "uh", "um", "er" ...
  3. Ƙarya ta fara faruwa ne idan ka shiga jumla ta hanyar da ba ta dace ba sannan kuma kada ka yi ƙoƙarin gama jimlar, amma ka yanke shawarar farawa daga farko. Wannan kuskuren yana da ban haushi ga masu sauraro, amma kuma ga mai magana, tunda mai magana ya rasa kwararar magana wanda ba ya da kyau.

Don haka, don guje wa waɗannan matsalolin, shawararmu za ta sake kasancewa a taƙaice kuma mu yi shiri sosai kafin mu yi magana.

Aiki yana sa cikakke! Inganta!

Kamar yadda aka riga aka ambata, babbar hanyar da za ta taimaka muku zama ƙwararren mai magana ita ce yin rikodin da kanku ke ba da jawabi sannan ku yi rikodin rikodi na zahiri.

Gglot mai ba da sabis ne na kwafi wanda ke ba da kwafi na zahiri. Ta wannan hanyar za ku iya karanta duk abin da ke fitowa daga bakinku yayin da kuke ba da jawabi, gami da farawar ƙarya, kalmomin cikawa har ma da filler sauti. Bayan wani lokaci, za ku fahimci tsarin maganganunku kuma kuna iya ƙoƙarin yin aiki akai-akai, wanda zai sa maganganunku su fi dacewa kuma a takaice.

Ba da jawabai, yin rikodin su, kwafin faifan rikodin da gyara rubutun, aiwatar da jawabin da aka gyara sannan a maimaita gabaɗayan tsari a duk lokacin da ake buƙata. A wani lokaci, za ku sami kanku a matsayin ƙwararren mai magana tare da taƙaitaccen jimloli.

Gglot yana ba ku ingantacciyar hanya don haɓaka ƙwarewar magana, wanda a cikin keɓancewar duniya a yau ke ƙara ƙaranci kuma saboda haka yana da ƙima. Kasance mafi taƙaitaccen magana kuma gwada sabis ɗin rubutun rahusa na Gglot. Duk masu sauraron ku za su yi shi ne su zauna, su ji daɗin wasan kwaikwayon ku kuma su saurare ku.