Matsayin Hankali na Artificial da Koyan Injiniya a Gane Magana

Matsayin Hankali na Artificial da Koyan Injiniya a Gane Magana

Na dogon lokaci, mutane suna so su iya magana da inji. Tun lokacin da suka fara gina kwamfutoci, masana kimiyya da injiniyoyi sun yi ƙoƙarin shigar da fahimtar magana a cikin tsarin. A cikin shekara ta 1962, IBM ya gabatar da Shoebox, na'ura mai gane magana wanda zai iya yin lissafin lissafi mai sauƙi. Wannan sabuwar na'ura ta gane kuma ta amsa kalmomi 16 da aka faɗa, gami da lambobi goma daga "0" zuwa "9." Lokacin da aka yi magana da lamba da kalmomin umarni kamar "ƙari," "raguwa" da "jimila", Shoebox ya umurci na'ura mai ƙara don ƙididdigewa da buga amsoshin matsalolin lissafi masu sauƙi. An yi amfani da akwatin takalmi ta hanyar yin magana a cikin makirufo, wanda ya canza sautin murya zuwa abubuwan motsa jiki. Da'irar aunawa ta rarraba waɗannan abubuwan motsa jiki bisa ga nau'ikan sautuna daban-daban kuma ta kunna na'ura da aka haɗe ta hanyar tsarin relay.

Da lokaci, wannan fasaha ta haɓaka kuma a yau yawancin mu muna hulɗa tare da kwamfutoci ta hanyar murya. Shahararrun mataimakan murya a yau sune Alexa ta Amazon, Siri ta Apple, Mataimakin Google da Cortana ta Microsoft. Waɗannan mataimakan na iya yin ayyuka ko ayyuka ga mutum bisa umarni ko tambayoyi. Suna iya fassara maganganun ɗan adam da amsa ta hanyar haɗakar murya. Masu amfani za su iya yin tambayoyin mataimakan su, sarrafa na'urori masu sarrafa kansa na gida da sake kunnawa ta hanyar murya, da sarrafa wasu ayyuka na asali kamar imel, jerin abubuwan yi, da kalanda tare da umarnin magana.Yayin da muke amfani da waɗannan na'urori masu sarrafa murya da ƙari muna ƙara zama. ya dogara da basirar wucin gadi (AI) da koyon injin.

Ilimin Artificial (AI)

1

Lokacin da kuka ce basirar wucin gadi (AI), mutane da yawa za su yi tunanin cewa kuna magana ne game da almarar kimiyya, kodayake AI tana cikin rayuwarmu ta yau da kullun. A gaskiya ma, an yi shekaru da yawa. Amma gaskiyar magana ita ce, hakika almarar kimiyya ce a farkon karni na 20 ya saba wa jama'a da mutum-mutumin mutum-mutumi masu hankali. A cikin 50s ra'ayoyin AI sun zo da yawa a cikin sha'awar masana kimiyya da falsafa. A wancan lokacin matashin masanin lissafin Burtaniya Alan Turing ya ba da shawarar cewa babu dalilin da zai sa injuna (kamar mutane) ba za su iya magance matsaloli da kuma yanke shawara kan bayanan da ake da su ba. Amma a wancan lokacin, kwamfutoci ba su da yuwuwar haddar wanda shine mabuɗin hankali. Duk abin da suka yi shi ne aiwatar da umarni. Amma duk da haka, Alan Turing ne ya kafa ainihin manufa da hangen nesa na basirar wucin gadi.

An san shi sosai a matsayin uban AI shine John McCarthy wanda ya ƙirƙira kalmar hankali ta wucin gadi . A gare shi AI shine: "kimiyya da injiniya na kera injuna masu hankali". An gabatar da wannan ma'anar a wani taro a Kwalejin Dartmouth a 1956 kuma ya nuna farkon binciken AI. Tun daga nan AI ya bunƙasa.

A cikin duniyar zamani basirar wucin gadi yana ko'ina. Ya zama mafi shahara saboda ƙarar kundin bayanai, ci-gaba algorithms, da haɓakawa a cikin ikon sarrafa kwamfuta da ajiya. Galibi aikace-aikacen AI an haɗa shi da ayyukan hankali. Muna amfani da AI don fassara, abu, gane fuska da magana, gano batun, nazarin hoton likitanci, sarrafa harshe na halitta, tacewar hanyar sadarwar zamantakewa, wasan dara da sauransu.

Koyon inji

Koyon inji aikace-aikace ne na hankali na wucin gadi kuma yana nufin tsarin da ke da ikon ingantawa daga gogewarsu. Abu mafi mahimmanci anan shine tsarin yana buƙatar sanin yadda ake gane alamu. Don samun damar yin hakan yana buƙatar horar da tsarin: algorithm yana ciyar da bayanai masu yawa don haka a wani lokaci yana iya gano alamu. Manufar ita ce a ƙyale kwamfutoci su koyi kai tsaye ba tare da sa hannun ɗan adam ko taimako ba.

Lokacin magana game da koyon injin, yana da mahimmanci a ambaci zurfin ilmantarwa. Bari mu fara da cewa ɗaya daga cikin manyan kayan aikin da ake amfani da su wajen ilmantarwa mai zurfi sune hanyoyin sadarwa na wucin gadi. Waɗannan su ne algorithms waɗanda aka yi wahayi zuwa ga tsari da aikin kwakwalwa, ko da yake sun kasance sun kasance a tsaye da alama, ba filastik da analog ba kamar kwakwalwar halitta. Don haka, zurfafa ilmantarwa wani nau'i ne na koyan na'ura na musamman bisa tsarin sadarwa na wucin gadi na wucin gadi wanda manufarsa ita ce maimaita yadda mutane ke koyo kuma wannan yana aiki a matsayin babban kayan aiki don nemo tsarin da ya fi yawa ga mai tsara shirye-shirye don koyar da na'ura. A cikin shekaru biyun da suka gabata an yi magana da yawa game da motoci marasa matuƙa da yadda za su iya canza rayuwarmu. Fasahar ilmantarwa mai zurfi ita ce mabuɗin a nan, domin yana rage haɗari ta hanyar ba da damar mota don bambance mai tafiya da wuta ko kuma gane jan haske. Har ila yau, fasahar ilmantarwa mai zurfi tana taka muhimmiyar rawa wajen sarrafa murya a cikin na'urori kamar kwamfutar hannu, wayoyi, firiji, TV da dai sauransu. Kamfanonin kasuwancin e-commerce sukan yi amfani da hanyoyin sadarwa na wucin gadi a matsayin tsarin tacewa wanda ke ƙoƙarin yin hasashe da nuna abubuwan da mai amfani zai so. saya. Hakanan ana amfani da fasahar koyo mai zurfi a fannin likitanci. Yana taimaka wa masu binciken ciwon daji su gano ƙwayoyin kansa ta atomatik don haka yana wakiltar babban ci gaba a cikin maganin cutar kansa.

Gane magana

Fasahar tantance magana tana aiki don gano kalmomi da jimloli suna samar da harshen da ake magana da kuma canza su zuwa tsarin da za a iya karantawa don na'ura. Yayin da wasu shirye-shirye za su iya gano iyakataccen adadin jimloli, wasu ƙarin ƙwararrun shirye-shiryen tantance magana na iya ƙaddamar da magana ta zahiri.

Akwai matsalolin da za a shawo kan su?

Duk da yake dacewa, fasahar tantance magana ba koyaushe take tafiya cikin sauƙi ba kuma har yanzu tana da ƴan batutuwa da za su yi aiki, kamar yadda ake ci gaba da haɓakawa. Matsalolin da za su iya tasowa sun haɗa da wasu kamar haka: ingancin rikodin zai iya zama rashin isa, za a iya samun surutai a bango wanda zai yi wuyar fahimtar mai magana, haka kuma mai magana yana iya samun lafazi ko yare mai ƙarfi (Shin kun kasance a baya). ya taɓa jin yaren Geordie?), da sauransu.

Ƙimar magana ta haɓaka sosai, amma har yanzu ya yi nisa da kasancewa cikakke. Ba duka ba ne kawai game da kalmomi, inji har yanzu ba zai iya yin abubuwa da yawa da mutane za su iya ba: ba za su iya karanta harshen jiki ba ko gane sautin zagi a cikin muryar wani. Sau da yawa mutane ba sa furta kowace kalma ta hanyar da ta dace kuma su kan rage wasu kalmomi. Alal misali, lokacin yin magana da sauri da kuma na yau da kullun, masu magana da Ingilishi na asali sukan furta "zasu" kamar "za." Duk abubuwan da ke sama, suna haifar da cikas ga injinan da suke ƙoƙarin shawo kan su, amma har yanzu akwai doguwar hanya a gabansu. Yana da mahimmanci a nuna cewa yayin da ake ciyar da bayanai da yawa zuwa waɗannan takamaiman algorithms; da alama kalubalen sun ragu. Makomar tantance magana ta atomatik da alama tana da haske.

Hanyoyin mu'amala masu amfani da murya suna ƙara samun samuwa kuma suna shahara a gidaje. Yana iya ma zama dandali na gaba a fasaha.

Gglot yana ba da ƙwarewar magana ta atomatik a cikin nau'ikan sabis na kwafi mai sarrafa kansa - muna canza magana zuwa rubutu. Sabis ɗinmu mai sauƙi ne don amfani, ba zai kashe ku da yawa ba kuma za a yi shi da sauri!